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Lengo ni kutoa fursa wazaliane
wakati wa mbalamwezi

Saada Amir, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchi.co.tz

Mwanza. Shughuli za uvuvi wa
dagaa katika mialo ya Mkoa wa
Mwanza zimesitishwa kwa siku
15 kuanzia Januari 24, mwaka
huu kutoa fursa samaki hasa
dagaa kuzaliana katika kipindi
cha mbalamwezi.

Uamuzi huo ni kwa mujibu
wa sheria na kanuni za uvuvi
na marekebisho yake ya 2020
na kwa mujibu wa Kaimu Ofisa
Mfawidhi Ulinzi na Usimamizi
wa Rasilimali za Uvuvi Kanda ya
Ziwa, Laurent Mbujiro zuio la
aina hiyo litafanyika kila mwezi
wakati wa mbalamwezi.

“Tunatarajia kufungulia shu-
ghuli za uvuvi kuanzia Jumanne
(Februari 8). Tunawashukuru
wavuvi wa dagaa kwa ushirikia-
no waliouonyesha kwa kusitisha
shughuli kwa siku 15 kuruhusu
mazao ya samaki kuongezeka,”
alisema Mbujiro. .

Akizungumza kwa njia ya
simu jana, Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Wavuvi Tanzania (Tafu),
Jephta Machandalo alisema
chama hicho kinaunga mkono
utekelezaji wa sheria ya kusiti-

sha shughuli za uvuvi kwa muda
maalumu wakati wa mbalam-
wezi kutoa nafasi kwa dagaa na
samaki kuzaliana bila usumbufu.
“Kuna wakati wavuvi wenyewe
wanasitisha uvuvi kipindi cha
mbalamwezi kutokana na chan-
gamoto ya dagaa kuadimika,
lakini katika miaka ya hivi kari-
buni mzunguko wa dagaa uliku-
wa mkubwa na unaendelea kwa
kipindi chote cha mwezi kabla
ya hali kuanza kubadilika katika
siku za hivi karibuni kwa dagaa
kuadimika wakati wa mbalam-
wezi,” alisema Machandalo.
Alisema dagaa wanapoanza
kuadimika ni lazima uvuvi usit-
ishwe na ama wavuvi wenyewe
au mamlaka za Serikali kuepusha

15

| Siku ambazo
*uvuvi umesit-
ishwa kuanzia
Januari24.

hatari ya kuvua watoto na maza-
lia ya samaki, hasa nyakati za
mbalamwezi.

Mvuvi wa dagaa katika Mwalo
wa Kayenze, Mandondo Maro
alisema uamuzi wa kusitisha
uvuvi ulitokana na maombi ya
wavuvi wenyewe. kwa Serikali
kunusuru mazao ya samaki.

Mchuuzi wa dagaa katika
Mwalo wa Mswahili, Regina
Mumbei alisema licha ya nia
njema ya kuongeza mazalia na
upatikanaji wa dagaa na aina
nyingine ya samaki, zuio la uvuvi
kwa siku 15 huwasabishia hali
ngumu kiuchumi hasa uamuzi
huo unapochukuliwa ghafla bila
wadau kutaarifiwa mapema.
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Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MWALIMU Mkuu wa Shule ya
Msingi Ndembezi iliyoko Man-
ispaa ya Shinyanga, Mohamed
Makana, amelalamikia wafu-
gaji kuingiza mifugo kwenye
maeneo ya shule hiyo na ku-

sababisha uharibifu ikiwamo

kula miti.
Alibainisha hayo juzi wakati
Chama cha Tanzania Girl

Guide Association, kilipoku-- .

wa kikiendesha kampeni- ya

upandaji miti 1,000 katika .
shule hiyo. Aliserna shule hiyo -

haina uzio na kila wanapoku-
wa wakipanda miti imekuwa

ikiliwa na mifugo na kusababi-
sha kuendelea kukabiliwa n
upungufu wa miti. .
“Shule yetu hii ya Ndembe-
zi kila tunapopanda miti ime-
kuwa ikiliwa na mifugo, awali
tulipanda miti 500 lakini yote
ililiwa, tunaomba viongozi
wa serikali wadhibiti suala la

‘wafugaji kuchungia mifugo

maeneo ya shule, hasa nyaka-
ti za.jioni sisi tukiwa hatupo
wala wanafunzi,”"alisema Ma-
kana.

Katibu Tawala Msaidizi,
Sekta ya Uchumi na Uzalishaji
Mkoa wa Shinyanga, Beda

Chamatata, alionya tabia ya

wafugaji kuchungia. mifugo

bila malipo kufuatia maadhimisho ya Siku ya Saratani buniaii.

PICHA: VITUS AUDAX -
. Wafugaji walalamikiwa kuingiza mifugo shuleni

“ wakiendesha

maeneo ya shule na kuwaa-
giza viongozi wa serikali za
mitaa kuwakamata na kuwa-
chukulia hatua ikiwamo ku-
panda miti yote ambayo im-
eliwa na mifugo yao.

Pia aliwataka wanafunzi na
walimu waitunze miti yote
ambayo imepandwa shuleni
hapo, ili ipate kukua na kuon-
doa hali ya jangwa na kuilinda
dhidi ya majanga mbalimbali
pamoja na kupata faida ya ki-
vuli.

‘Wakala mtetezi wa mradi
wa msichana na mabadiliko
ya tabia nchi kutoka Tanzania
Girl Guide Association, Joyce
Maganga, alisema wamekuwa

WVIPASHE W\ o,

kampeni ya
upandaji miti shuleni na kwe-
nye taasisi nyingine za serikali,
ili kukabiliana na mabadiliko
ya tabia nchi na athari za maz-
ingira.

Alisema mbali na kupata
miti 1,000 katika Shule ya
Msingi Ndembezi, pia wame-
shapanda ‘miti 300 katika
Shule ya Msingi Ujamaa, miti
200 Shule ya Msingi Jomu.

Alisema kampeni hiyo ni en-
delevu ili kuendelea kuunga
mkono juhudi za Rais Samia
Suluhu Hassan dhidi ya kuka-
biliana na mabadiliko ya tabia
nchi, athari za mazingira na
hewa ya ukaa.
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KASI YA SARATANI

‘Uchunguzi majl ya maiti ~
kuhifadhi samaki waanza

W e Sampuli 14,000 zakusanywa, wanawake waon-

P ~| goza kuugua saratani nchini.. Endelea ukurasa 2
WA3

CRDB YAKABIDHI KITUO ' :

CHA MAWASILIANO

OCEAN ROAD

BENKI ya CRDB imekabidhi kituo cha
mawasiliano kwenye Taasisi ya Saratani
ya Ocean Road (ORCI) ikiwa ni matokeo ya
fedha z1hzokusanywa katika mbio za...

UKURASA WA7
-MIILI YA AJALI NA KESI
ZA POLISI YAIGHARIMU

- MUHIMBILI MAMILIONI

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH), .
imesema kwamba kati ya changamoto
! mayokumbana nayo ni pamoja na ku-
. toamisamaha, kugharamxa huduma...

UKURASA WA 17

MUFTI ZANZIBAR
AWATAKA WAZAZI|
KUKEMEA USHOGA

OFISI ya Mufti ya Zanzibar imewataka wa-
zazi kukemea uhamasishaji wa matukio ya
ushoga ambayo yanakwenda kinyume...

Waliochelewa

g = Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, AmosMakalIa (wa pili kushoto) na Mkurugenzi Mtnda i
kuf' ka katl ka Abdulmajid Nsekela, wakizindua rasmi kituo cha mawasiliana kwenye Taasisi ya Saratamlo‘évgaEER%ka‘c}/iJﬁﬁDD%r es
Salaam mwishoni mwa wiki. Kituo hicho kilijengwa kwa ufadhili wa Benki ya CRDB kwa kutumia fedha zilizaky-,

sanywa katika mbia za CRDB Bank Marathon 2021, PICHA: MPIGAPICHA WETU

ajali iliyoua
zfi matatani § Adaiwa kuua dada wa kufikia, gy
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utendaiji kazi wa bodi hiyo, (kushot
na Meneja wa Mfuko wa Barabara,
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nguzi maji

‘Uchu

o kwake) ni Mwenyekiti wa kamati,
Eliud Nyauhenga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ya maiti kuhifadhi
samaki waanza

Na_Vitus Audax, MWANZA

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda
ﬁbBugando imeanza uchunguzi
aini ukweli wa taarifa za maji

ya kuhifadhi maiti kutumika kuhi- .
fadhi samaki.
Uchunguzi huo wa kisay-

ansi- unafanywa kufuatia agizo
la Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango la kufanya utafiti kuhusu
kinachodaiwa kuwapo ongezeko
la magonjwa ya saratani mikoa ya
Kanda ya Ziwa linalosababishwa
na matumizi ya-maji hayo kuhifa-
dhi kitoweo hicho kinachotumi-
wa na wakazi wengi wa mikoa
hiyo. ; :

- Utafit huo unafanyika kupitia
sampuli mbalimbali za wagonjwa
wa saratani pamoja na wale wa-
siokuwa na ugonjwa huo wa-
naoishi Kanda ya Ziwa ili kubaini
ukweli wa madai hayo kama
alivyoamuru Makamu wa Rais
wakati wa uzinduzi wa wodi ya
w‘ifonjwa wa saratani hospitalini
huko hivi karibuni.

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Saratani na Mkuu wa Idara ya
Saratani wa hospitali hiyo, Dk.
Nestory Masalu, alibainisha hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Saratani
Duniani. : :

Bingwa huyo wa saratani alise-

ma utafii wao huo unatarajiwa
kuchukua muda wa miezi sita.

““Tayari tumekusanya sampuli
7000 za watu wenye saratani
mbalimbali pamoja na. sampuli
7,000 za watu wasiokuwa na sara-
tani, wote wakiwa na umri uleule
na wanaishi mazingira hayo hayo
ili tujue sababu za hawa kupata
ugonjwa huo na wengine kutoku-
pata ugonjwa huo,” alisema Dk.
Masalu. -

Alisema kwa sasa tayari wana
taarifa hizo na wanafanya ucham-
buzi wa taarifa hizo na majibu

ake yanatarajiwa = kutolewa

aada ya miezi sita kutokana na
ugonjwa huo kuchukua muda
mrefu kuleta majibu sahihi.

Dk. Masalu alibainisha kuwa
kwenye hospitali hiyo kwa sasa
wanapokea wagonjwa wa sara-
tani takriban 1,500 kwa mwaka,
idadi inayoonekana kuwa kubwa
zaidi tangu kuanzishwa kwa hu-
duma hiyo mwaka 20089.

Alisema kuwa tangu kuanza
kutolewa kwa huduma hiyo hos-
pitalini huko, wamefanikiwa ku-
toa huduma kwa wagonjwa wa
saratani 55,000 huku wagonjwa
10,000 wakifariki dunia wakati
wa matibabu.

“Ninatoa wito kwa wananchi
hasa wale wenye umri mkubwa
kuwa na utaratibu wa kupima

‘apima mapema: " ili

afya zao mara kwa mara ili ku-
kabiliana na u\i njwa huo mape-
ma,” alisema Dk. Masalw.
Baadhi ya mashuhuda waliopo-
na ugonjwa wa saratani, waliun-
gana na bingwa huyo kuwashauri

" wananchi kuwa na utaratibu wa

kupima afya zao mara kwa mara
ili kukabiliana na ugonjwa huo
{pkzzlpema pindi wanapogundu-
ika.

“Nimefanyiwa upasuaji wa tt

-kutokana na ugonjwa huu na

mpaka sasa hali yangu ni nzuri.
Ninashukuru Mungu ugonjwa
huuumepona. .

“Kikubwa ni kuhakikisha un-
kuepusha
kukaa na ugonjwa huu ukafikia
hatua ngumu kutibiwa,” alisema
Geredina Nzogela.

_Katika maadhimisho hayo, Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda Bugan-
do ilitoa huduma za upimaji wa
magonjwa ya saratani ya shingo
ya kizazi, saratani ga tezi dume na
saratani ya matiti bila malipo.

Kwa muda mrefu kumekuwa
na madai mengi kuhusu kasi ya
ongezeko la saratani Kanda ya
Ziwa, baadhi wakijihusisha na
kemikali zinazotokana na migodi
mingi iliyoko kwenye ukanda huo

amoja na kemikali zinazotumika
enye kilimo cha pamba, tum-

" baku na kahawa.
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